50 Bis Yesin, P. Phương Sài, Nha Trang, Khánh Hòa Làm việc từ Thứ 2 - 7: 7h30 - 17h30

NGUỜI NƯỚC NGOÀI CÓ PHẢI THAM GIA BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

13.11
2018

NGUỜI NƯỚC NGOÀI CÓ PHẢI THAM GIA BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

Đăng bởi: Quản trị viên KIẾN THỨC VỀ VISA

Doanh nghiệp của tôi có sử dụng người lao động nước ngoài thì có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho đối tượng này hay không?

Trả lời: Căn cứ theo Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 và Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp, đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp gồm:

“Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”.

xem thêm: Thủ tục xin giấy phép lao động

Tuy nhiên, căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật việc làm 2013:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.”

xem thêm thủ tục: Cấp thẻ tạm trú

Như vậy

Theo Luật Việc làm 2013, người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và nhu cầu làm việc thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp người nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì không thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Do đó, doanh nghiệp của bạn không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho đối tượng này.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi người nước ngoài có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không? Ngoài ra, để tìm hiểu về bảo hiểm của người lao động nước ngoài, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Tỷ lệ đóng bảo hiểm y tế cho lao động nước ngoài

Mức tiền lương tối đa tham gia bảo hiểm y tế cho người lao động nước ngoài

Mọi thông tin chi tiết dịch vụ làm visa vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VIỆT THIÊN

Điện thoại : 0909 906 087 – 0905 066 087 Mr Quân

Địa chỉ: 50 Bis Yesin, P.Phương Sài, Nha Trang, Khánh Hòa
Website: http://visavietthien.net – Email: info@visavietthien.net

Bài viết cùng chủ đề